Đăng ký
THỎA MÃN ĐAM MÊ ***** SÂN CHƠI LÀNH MẠNH
Diễn đàn Sứ Thái
Cũ 23-04-2011, 09:39 PM
KHÁNH NGHĨA
Guest

Cấp độ: -INF [Level]
Life: NAN / -INF
Magic: -INF / -INF
Kinh nghiệm: NAN%

Cách làm bông sứ nở rộ.

Em nhà thì trồng cũng ít sứ , thấy mấy cây các bác trồng nở quá sức đẹp, không biết làm cách nào cho cây sứ nở bông như thế.
Xin cám ơn
Cũ 23-04-2011, 10:37 PM
MinhTam_BT MinhTam_BT đang ẩn
Senior Member

Cấp độ: 33 [LevelLevel]
Life: 80 / 800
Magic: 499 / 7045
Kinh nghiệm: 3%

Ngày gia nhập diễn đàn: Apr 2011
Credits: 13.314
Cám ơn: 1.235
Cám ơn 511 lần, trong 251 lần gửi bài
MinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to all

ko biết ý bác muốn trổ hoa đồng loạt như thế nào đây ? giống như mấy cây người ta đi dự thi , triển lãm ? hihii...
với trình độ trồng sứ : tốt nghiệp lớp mẫu giáo trường làng mình có vài suy nghĩ sau
muốn cây tốt ra nhiều hoa thì trước hết là vấn đề dinh dưỡng cho cây : đủ phân , đủ nước , đủ ánh sáng
thứ hai là giống , chủng loại : vì có những loại rất siêng hoa cho hoa chùm , hoa quanh năm như thần tài , đại mỹ nhân ...
thứ ba là ko để cho cây bị sâu rầy , rệp sáp , nhện đỏ ... tấn công
còn nếu bạn muốn cây ra hoa đồng loạt vào cac dịp lễ , tết ... thì có thể tiến hành xã tàng ( cắt cành ) và sử dụng thuốc kích thích ra hoa , nhưng cẩn thận kẻo cây sứ của bạn bị tẩu hỏa nhập ma đó , hehe....
Cũ 24-04-2011, 10:11 AM
congvien
Guest

Theo tui nghĩ ngoài các yếu tố dinh dưỡng và thuốc kích thích làm cho cây sung, còn kỹ thuật hãm nước tại thời điểm thích hợp sao cho cây sứ nở bung đồng loạt.Mấy cây đoạt giải vàng, bạc nhìn bông khủng khiếp mà chẳng thấy lá đâu chắc chắn phải hãm nước, lá rụng hết rồi mới bung nụ.Và những cây dự thi xong về phải "dưỡng thương" dữ lắm vì quá mất sức.
Cũ 24-04-2011, 11:23 AM
NGUYENQUANGTUAN
Guest

Cảm ơn các bác hướng dẫn chăm sóc sứ .....chơi sứ dễ nhưng chăm sóc cũng một kỳ công
Cây sứ nhà tôi tuổi khá lớn các bác xem vui

tvn
Cũ 24-04-2011, 01:13 PM
MinhTam_BT MinhTam_BT đang ẩn
Senior Member

Cấp độ: 33 [LevelLevel]
Life: 80 / 800
Magic: 499 / 7045
Kinh nghiệm: 3%

Credits: 13.314
Cám ơn: 1.235
Cám ơn 511 lần, trong 251 lần gửi bài
MinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to allMinhTam_BT is a name known to all
cây sứ nhà bác Q. Tuấn trổ bông như thế là qua đẹp rồi ! mời bác cho xin bí quyết đi ạ , hihi...
Cũ 25-04-2011, 12:00 AM
minhquang_1979 minhquang_1979 đang ẩn
Senior Member

Cấp độ: 43 [LevelLevelLevelLevelLevel]
Life: 317 / 1059
Magic: 1020 / 9358
Kinh nghiệm: 36%

Credits: 23.978
Cám ơn: 471
Cám ơn 3.414 lần, trong 1.207 lần gửi bài
minhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud of

Làm thế nào cho bông sứ nở đạt , màu sắc rực rỡ

Để trả lời câu hỏi trên :

Minh quang xin nói 1 vấn đề :

Khi cây sứ ra hoa thì cần phải có hội đủ các điều kiện chuẩn của nó , vậy những điều kiện đó là những điều kiện gì????

Theo minh quang được biết các yếu tố tác động đến sự ra hoa ở cây sứ thái :

Tuổi ra hoa
Kích thước tối thiểu mà cây có khả năng chuyển đổi sang trạng thái sinh sản. Khi đạt được kích thước này cây sứ thái sẽ đưa đến sự ra hoa

Dinh dưỡng : phân bón

- Giới hạn dưới, nếu dưới mức đó thì nguồn dinh dưỡng không đủ cho sự ra hoa.
- Giới hạn trên, nếu trên mức đó thì sự phát triển dinh dưỡng chiếm ưu thế.

Do vậy khi ra hoa : cần bổ sung nhiều dinh dưỡng cho cây sứ , cây sẽ ra hoa đạt theo yêu cầu kích thước .

Nhiệt độ
Nhiệt độ cũng có vai trò quan trọng trong sự ra hoa.Lạnh không thể nào ra hoa được ở cây sứ thái , có chăng khi ra hoa thì hoa mang tính còi cọc, không đạt

Quang kỳ
Trong tự nhiên, có những cây ra hoa vào những mùa nhất định trong năm, sự ra hoa này đáp ứng sự thay đổi chiều dài ngày và đêm trong mùa, đây chính là hiện tượng quang kỳ. Quang kỳ là sự xen kẽ giữa sáng và tối trong giai đoạn 24 giờ
Cây sứ thuộc dạng cây ngắn ngày : nên điều kiện chiếu sáng trong ngày : 8-10 giờ là đủ điều kiện ra hoa.
, ở cây nhạy cảm với quang kỳ ( cây sứ thái ) : lá có vai trò quan trọng trong sự ra hoa ( Quang kỳ tốt biểu hiện rõ : lá xanh và trông dày hẳn hơn lá bình thường )

♣ Stress nước
Cây đủ nước sẽ ra bông rất đẹp

Vậy Làm thế nào cho bông sứ nở đạt , màu sắc rực rỡ ???

Câu trả lời : Cây sứ phải hội đủ các yếu tố trên.

1 vài ý cùng các bạn, minh quang mong rằng sẽ đem đến các bạn nhiều điều bổ ích , thích thú khi trồng loại cây này
( bài viết : không tránh khỏi sai sót , mong các bạn, các bác vào xem bài bổ sung thêm .)

CÒN PHÂN KÍCH THÍCH RA BÔNG , CÁC TRƯỜNG HỢP KHÁC .. ... MỜI CÁC BẠN CÙNG ĐƯA RA Ý KIẾN
Cũ 25-04-2011, 01:08 AM
HuynhThien
Guest

Làm theo bác MQ là ok nhất, đừng chạy theo những cây mà các bác thấy ở các cuộc triễn lãm, đạt 60-70% như những cây đó là mãn nguyện đc rồi các bác! Vì để đạt đc như thế ép, kích cây rất nhiều, sau thời gian hoa tàn là cây cũng có dấu hiện " tàn " theo, phải dưỡng lại rất công phu, có khi cây đó đi theo cụ Nguyễn Trãi : " thà 1 phút huy hoàng rồi chợt tắc còn hơn buồn le lói suốt trăm năm " ý em nói là cây đó chết luôn ấy!
Ý kiến riêng các bác tham khảo!
Cũ 25-04-2011, 10:08 AM
NGUYENQUANGTUAN
Guest

Cảm ơn MT.BT ghé xem ....cứ tháng 9 ta cắt cành tỉa hết lá nuôi ép ( không tưới nước cho đến khi có lú búp nhỏ ta mới tưới nước vừa phải và khi hoa nở ta tưới thêm nước ) là thành công nở đúng tết .....chỉ sợ thời tiết thất thường ta linh động một tí
Chúc các bạn thành công
tvn.
Cũ 25-04-2011, 10:25 AM
HuynhThien
Guest

Như vầy là cũng đc xem là thành công, hên mặc dù em ko tỉa lá ;), nhưng Tết năm nay em cũng phải học tỉa lá chăm nước thôi!

Hình cuối nở rộ ko kịp chụp bị bà chị mượn đem vô cơ quan chưng, chưa thấy về! :o
Cũ 25-04-2011, 08:06 PM
minhquang_1979 minhquang_1979 đang ẩn
Senior Member

Cấp độ: 43 [LevelLevelLevelLevelLevel]
Life: 317 / 1059
Magic: 1020 / 9358
Kinh nghiệm: 36%

Credits: 23.978
Cám ơn: 471
Cám ơn 3.414 lần, trong 1.207 lần gửi bài
minhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud ofminhquang_1979 has much to be proud of
Mặc định xem biết khi nào cây sứ ra hoa:

xem biết khi nào cây sứ ra hoa:

Sự hình thành hoa ở Cây Sứ Thái thông qua lá bắc

( hình chụp tại vườn nhà )

sự thay đổi màu lá kéo theo sự ra bông ở cây sứ thái

(hình hơi mờ các bạn , các bác thông cảm máy chụp không tốt lắm )

Dựa vào yếu tố này mà các bạn tiến hành phan, cắt hay nói nôn là là có dịp luyện " Đường gươm uyên bá"
xả tàng cho cây sứ cho cây sứ ra hoa đúng thời điểm

minh quang 1979
Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị